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Warlri wa Mifugo o Uvund, Mashimbs
N, anasema kari hizo ni e silizoe
pangwa lulekelerwa batika mwaka w3
fedby 20002071, na huwekewa mkar
i‘“ﬂlﬂm 100 ya serikali ya awamu y3

Waziri Ndald, snasema haadhi ya kaxd
W mimetohana na maclekezo ya Rais
Sl Sk lissan, abyoyatna kaka
matukio mbalimbali il kuborest sckta 2
“ﬁmmni

UTEKELEZAJI KATIKA SEKTA YA
Miruco

e kipindi cha siku 100 ya Senkali
:mﬂ:’: Sita, mafanikio ]'H.Ijl:q!;.l: {‘;.1
ta ya mifugo ni mengl, Lkind
b iy lﬂnb}hua rul?‘uﬂukﬁ:u imiun:
tombing ya ufi gt na kuboresha masoko
huyu anasema katika kipindi hi-
e, Wizara imechimbua visima virefu viw
:ﬁﬂh Tadmadhauri ya Wiliya ya trlm-:
AL

YoM Usolangza na Mpapa | lalmast
M anasermy wamekarabatl matmana
ya Oumokweza halmashar
B Culinze, Kimokoua (Longkhi) na
::ﬂi"“ Glmanjiro), na kad lmckaml-
w3 sullimia 100

ya Mifugo na Uvuvi

“Tumeteress  Iwkia J2ki . katika
Wiksva #a Targznyika, Nsimdbwo 11y LY IR
Lo ajili va malisho il koongee thamani
il yeti,” s Worrrd Malakd

M bubsoresiin el o mifugn, wie
ara Dy et ol inso na koo Jesand
Lwa wadhmaji g 30 wa machinjio za
Algpisgaa ya kinesdon na Temscke jijin
Jrar s Sakam

P 1 il oo, umewiaps
i itenidiea baz walkagun wa Ngowi H wa
Wikiva 22 Mikiss ya Nwanz, Shmiyu Sl
yamaz i Mara Lengo i kuweresha upat-
banaji wa sygaet bora kwa ajili ya viwanca
vyt vy melani v npe 3 nchi,” amesidi
bucleea

heatika kuomsees kasi ya biashara na ku-
wapatis wafugai hipato, serthali imefun
ou mnada wa mifugo wa prupthani wa Ma-
gena, mikoani Mara il kuw eacshia bladhara
ya mifiggo kati ya Tanzania i Kerya kue-
mdelea P ujend wa moada wa rru!tr,;:q.-
wa upili wa Buirayombao, mikoand Gelta
umelikia asilimia 50 .

Addlea, jumia ya ngombe wa astli 197 ka-
tika mikoa ya Iringa walifanyiwa ucham.
bzl il hhaini ma kuguneza mbard 22 asill

USHIRIKIAND KA ZANITHAR

Warirl Nkl anaserma katba Kipindi
hicho Wizara ya Mifigeo na Usuvl upande
wa milfugm, ma Wizara ya Kilimo, Unwar
giliaje, Maliasili na Mifugn kwa Seribali ya
Mapindun Zanzibar (SMZ) simefanya ki
ko na kububabiana kuendeleza ushinlki-
ano kiutendal kavka ngad 2 idara na
taastst zilizo chini ya Wizara hizo. Lengo nd
butmarisha sckta 23 mifugo katika pande
zote mbill za muumano il rrwere ku-
changla zaidi katika ukuaji wa pchumi na

muendcleo ya wananchi

SEKTA YA LVLUV]
Sckta ya Ui nd moja katl maeneo
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yarayoluwa Livchumi kwa haraka hapa
nclinl. Shughull 22 wuvi huchangia ka
ik kuwaparia wananchi whakika wa
chakuly, B, buongeza kipato na kupun-
g umaskdni

Kutokana na umuhimu wake, serikal)
imelamilisha ujenzd wa majengo macan
va ofisd kwa ajili ya vikondi vya Usimam-
kA wa Rasilimall ya Uvind (BMU) batika
Wikiya za Pargiani katika kijiji cha Kip-
wumsbwd, Mkinges kijiji cha Zingthari na Bag-
amryo ki cho Dunada

Katika macnen ya maziwa, wizr im-
choresha miundombing wereshi wavi
kwa kuanes ujenad wa mialo sita katika
kanlh ya ziwa Victorke upens wa soko L
sarmakd L Mbamba Bay-Nyasa Mioand Ru-
vuma, na kutangazwa kwa zabuni ya k-
pata Miandarasi wa Ukarabati wa Soko Ly
Samaki L Fery, jjind Dar es Salaam utaka-
canza mwe Julal, mwaka huw

Pa, bmetenygwa She billionl 50 koika
bojetl ya 202172022 kwa ajill ya kuanza
ujenzi wa Bandan ya Uvuvi katika eneo La
Mbegani Wiliya ya Ragamoyo,

“hanurs mpya &2 kusimamia na kuende
fez uvud wa haharl Kuu simetayarishwa
na kotargaewa kattka Gazenl 13 Serikali
Na. IH tarehe 23 Aprill, mwaka hin, yoie
haya ni kwajill ya manufaa ya wananchi *,
ameridi busisitza Warird Neakl

FURSA ZA UWEKETEN

Serikall imetangaza fursa za uwekezai
riliropo kwenye Sekia ya ivand kupiida mi-
kutano mbalimbali ya kitatla Shyojaml
sha wagend kutoka nje.

Nchi zilizoshirikd nl Ulalme wa Saudi
Arabia, China na Umaja wa Falme = Ki-

Mikutano hiyo ilipelckea bwa mara ya
kwanza Mambika ya Kusimamia Uvuvi wa
Bahuri Kuu (DSFA) kulusanya jumlba ya
dola z3 Marekan! 800, 000 sawa na Sh
bilioni L84 kama malipo ya kesenl 22 uvavd

ay X .
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siku 100 ya Rais Samia Suluhu Hassan

™

w2 Bahari Kuu kwa mell 22

Mafanikio hayo yamepatikana baada ya
mell za kigenl busitisha kachulas lesend
za Tanzanks buanda mwaka 2007 kuliko-
sababdalis serikall hukos mapato na DSFA
Lushindwa kujiendesha.

*Katika huhakikisha hakuna mell in-
ayosumbuliva, tumenunua botl 12 na
injini sita za kupachika kwa ajili ya bl
marisha uling wa rasilimall za uwl,”
Anaongera kisema

Aldha, DSFA (ikamilisha maandalid na
burwenesha mavwazin wenye dhamana ya
Sekta ya Uvind pande mbli za muungano
laini kamml mpya 2 kusimamia na
kuendeleza Uvuvi wa Bahard Kuu 23 mwa-
ka 2021 na kazanza kutumika rasmd Aprili
23, mwaka huu

I kunufaila na furss za Uchuml wa
Buluu lupiis tasnia ya uhuzajl viumbe
muajl, Serflali imetenga Sho billond 18 am-
baro statumika kujenga, kularabad na
kupanua miundombinu katlka viouo gia
vva kuendeleza ubuzajl viumbe maji via
Mwarmapull mkoanl Tabora, Kuhil (Ru-
vurma), Kingolwira (Morogoro), Nyengedi
(Lindi), Machul (Tanga), na Rubambagwe
mboani Gelta

Katlla miakatl huo mashamba darac
40 ya ufugaji samakl yatayosimamiea na
vikundl vya vijana na kinamama. Huu nd
mwanzo wa utelekezaji wa azma ya kwa
shamba darasa katika kila halmashaur
nchind 1 kuhamasisha ufugali wa samakd
nichin kwa ajill kuboresha lishe, kuongeza
kipato ra kukza uchumi wa wananchl wa

Jawaida _

Aldha, il kuhamasisha umefanyika wa
kel viumbe maji bahari, wakulima wa
rward katika maeneo va Mkinga mikoani
Taga ma Mchinga mkoa wa Lindi Pia
walugaji wa majongoo halan wilaya ya
Ragamoyo wamenunuliwa vitendea kaxd
vyenye thamani ya shiling! 1500000000
il waweze kuongeza uzalishajl
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akerwa
mazingira
mnada
wa ng'ombe
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Ma Maulld Mmbaga

MELUL wa Mkoa wa Dar
o3 Salaam. Amos Makala
amietlesea kutonidhishwa
na mivndombxng ya mnada
wa npomibe Pupu N kum
wagiza mkandara kufanya
marcketasho

Alloa maag 7o hayo jana
alipolanya Hara va kush
tudcazd kadibha mnada huo
Baadda va kupata Loada 7a
manlamabn ya wananghi
Rt ke et el wnpEthe kol
Uborea)l wa eneo hilo

Pla &akala aliomyesha

kutorscihushwa na talia va
waltngda|l kumenpeneza
urasamu na kot helmeeesha
ubareshaj wa mnada huo
KIS uienz) vwa uzio
sakafu. enco salama |a
kunakiliy ne'omibe wwoo na
kero va ukosefu wam Bji
Mazingr sy rulvoyaona
eneD hal na g wnasamiy uh

000 fautor matumgme. Kama
mlaersdeiea na mambo yior
ya lathmion, moon| site
enco L karn) ka2l Zinazo
takiwa lufanyea Hlanywe
Zd Bulanyna tattimin rien
aelee Wk kan iondeles
MUang eneo L kazi
“Hiv| ni vitu videgps
Wakati mnacndeioa na
tatherini va kujenga ukasta
angeni kurekebisha na vity
vinging Mg ombe hapa
Usalama wake haupa, yaani
Iinsd palveyo ni wawa na
mnada vaowote wa kijijini
Siaridhishwa hata kKidopo,
naomba lifanmyiwe kazi®
alisema Makala
Alipngeza kuwa mamba
MadOgn ya urdsimu yanay-
ofanywa na watendajl hao
NOdo yanayolenga imani
mbaya kwa wananchi kuwa
VIDNEOZ wa serikah ha-
Waenth Na kKasi inayolakiwa
katika kushuhulika nd kero
Za wananchi
Pia aliagi ta kuondolewa
mara moja matofali yali-
yokusanywa kalika eneo
hilo kwa ajili ya kutu-
mika katika vienzi wa ukuta
unaorunguka mnada huo
baada ya kubaini kuwa
hayana ubora
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* Mradi wa machinjio Vingunguti'u'kar?l'fil'ike4

na gazeti hili jana ni agizo la Mkuu

wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos
Makala kwa uongozi wa Shirika la Nyumba
la Taifa (NHC) la kuhakikisha utekelezaji wa
mradi wa ujenzi wa machinjio ya Vingunguti
unakamilika.

Makala alitoa agizo hilo alipotembelea
na kukagua utekelezaji wa mradi huo ulio-
takiwa kukamilika tangu Desemba 2019,

Huu ni mlolongo wa amri mbalimbali

ambazo zimekuwa zikitolewa na viongozi
kila wanapotembelea mradi huo ulioanza
kutekelezwa Juni 2019,
_ Orodha ya viongozi hao ni ndefu; lakini
itoshe tu kusema wapo viongozi wa kitaifa
kuanzia aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tano,
Hayati John Magufuli, Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, mawaziri, alivekuwa Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda na
sasa Amos Makala. Ujenzi huo unatekelez-
wa na NHC na mshauri mwelekezi M/Scons
Africa Limited na FB Consultant.

Septemba 16, 2019, hayati Magufuli ali-
yefikwa na mauti Machi 17 mwaka huu,
alifanya ziara ya kushtukiza kukagua mradi
huu,_ licha ya kuelezea kutoridhishwa na
mazingira ya eneo, pia alisema wazi kuwa

1 ya ujenzi wa machinjio ya kisasa ili-
kuwa ndogo, hivyo kutoa ishara kuwa mradi
usingekamilika kwa muda uliopangwa.

“Haiwezekani jengo la ghorofa moja lijen-
gwe kwa miezi 18. Natoa maelekezo kuwa
ndani ya miezi mitatu, yaani Oktoba hadi
Desemha_ 31 mwaka huu (2019), ujenzi uwe
umekamilika,” aliagiza hayati Magufuli
wakati huo.

_Kutokana na agizo hilo, Makonda alivalia
njuga utekelezaji wa mradi huo, huku Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa naye akifanya ziara
eneo hilo kuhakikisha agizo la mkuu wa nchi
linatekelezwa.

Hata hivyo, licha va ziara za kushtukiza

na maagizo kadhaa ya viongozi, mradi huo

M oja ya habari kubwa zilizoripotiwa

haujakamilika hadi sasa, lakini kwa mujibu
wa Mkurugenzi wa Jiji la Dar es Salaam,
Jumanne Shauri utekelezaji umefikia asi-

milia 96, huku mkandarasi akiwa amesh-

alipwa zaidi ya Sh9 bilioni.

Kaimu Mkurugenzi Uendeshaji Biashara
wa NHC, Margaret Ezekiel anasema mion-
goni mwa changamoto zinazokwamisha
utekelezaji wa mradi huo ni fedha kiasi cha
uongozi wa shirika hilo kulazimika kutumia
vvanzo vya ndani kuutekeleza.

Kutokana na taarifa za utekelezaji huo na
uhakika kuwa suala la upatikanaji wa fedha
limeshapatiwa ufumbuzi, ndipo Makala ali-
potoa amri kwa uongozi wa NHC kuhakiki-
sha utekelezaji wa mradi huo unafanyika
usiku na mchana kuwezesha kazi kukami-
lika ifikapo Agosti Mosi, mwaka huu.

Sisi Mwananchi tunaipongeza Serikali
kwa kutekeleza mradi huo ambao sio tu
utaweka mazingira bora, safi na yenye kulin-
da afya za walaji wa kitoweo cha nyama,
bali pia utabadilisha maisha na uchumi wa
wakazi wa Dar es Salaam. Ni vyema chan-
gamoto zote zinazokwamisha utekelezaji
wake zipatiwe ufumbuzi wa haraka.

Wenye dhamana va kutoa fedha wafanye
hivyo kwa wakati na kwa kiwango sahihi,
huku wanaotekeleza mradi nao wakitimiza
wajibu wao kwa kasi na viwango.

Kwa hakika hakuna lugha nzuri ya kutu-
mia kueleza suala la kusuasua kwa mradi
huu, zaidi ya tabia ya baadhi ya watendaji
katika ofisi za umma kutotimiza wajibu au
kufanya kazi kwa mazoea. Haiwezekani
mradi uliopaswa kukamilika Desemba, 2019
uwe haujakamilika hadi sasa Julai, 2021
licha ya ziara na maagizo mbalimbali kuto-

kwa viongozi, akiwemo mkuu wa nchi,

Tunawasihi wanaohusika kuhakikisha
mradi huu unakamilika na kuanza kutu-
mika Agosti mosi kama alivyoagiza Makala,
ambaye pia tunamshauri afuatilie kwa kari-
bu utekelezaji wa agizo lake. i
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sekta ya uvavi, rasilimali za bahari

Na Mwandishi Weln

AlS wa Zanzibar, Dk
I} Hussein Al Mwinyi
2 ujencd wa

jengo la Taasisi ya Utafit

ya Uvuvi na Rasilimali za
Baharind utafanikisha azma
ya kuifanya Zanzibar kuwa
Igtuo cha kuzalisha mazao ya

baharini yatakayoendana na
uchumi wa buluu.
Alisema hayo wakati
akizindua Taasisi ya Utafii
a Uvuvi na Rasilimali za Ba-
arini, mkoa Mjini Magharibi
juzi.
Akizungumza na wanan-
chi na wadau wa sckta ya
wvuvi, Dk Mwinyi alisema

sekta hiyo ndiyo Kiongozi
katika uchumi mpya wa
buluu na kwamba azma

ya serikali ya kuwana
uehumi huo haiwezi
kukamilika endapo
hakutakuwa na utafiti,
hivyo kukamilika kwa
jengo hilo ni muhimu katika
kufanilisha azma hiyo.

Alisema miongoni
mwa kazi 7a taasist yo n

kufanya utafiti wa
\ rasilimali za bahari

na kutoa vyeli vya

ithibati vya ubora wa

o mazao vabaha-

rini kwa wawekezaj
watakaowekeza katika vi-
wanda vya kusarifu samaki.

Dk Mwinyi pia alikagua
ujenz wa Soko Malindi na
buwaclera wavuvt kuwa,
serikalt inabusudia kuhakiki-
sha wanatumia vyombo
vikubwa na vya kisasa vy-

enye wwezo wa kuwahkisha
kwenve maji va Kina kirefu ili
wapate lija va kazi wanazo-
fanya.

F n

Aliserna hatua hiyo itaon-
doa uwezekano wa vitendo
vya uharibifu wa mazingira
kiwameo uvuvi haramu na
kuitaka Wizara ya Uchumi

wa Buluu na Uvuvi, vyombo
vya ulinzi na usalama pamoja
na wavuvi kukaa pamoja
kubaini watu wanaocendesha
vitendo hivyo.

a® d &~ o 7 w
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Familia zahamasishwa ufugaji samaki

ATANZANIA
wamehamasishwa
kuchangamkia fursa

ya ufugaji wa samaki katika
ngazi ya familia na kibiashara
kwa gharama inayoanzia Sh
milioni 5.5 ili kujiongezea
kipato na kupata kitoweo.
Hamasa hiyo ilitolewa na
Meneja Mradi wa Ufu-
gaji Samaki wa Suma Ponic
unaosimamiwa na shirika la
Suma JKT lililopo chni ya Jeshi
la Kujenga Taifa (JKT), Meja
Kelvin Ngondo alipokuwa
akizungumza na HabariLEO
katika Maonesho ya 45 ya
Kimataifa ya Biashara ya Dar
es Salaam (DITF). .
Alisema Suma JKT ilianzi-
sha mradi huo mwaka 2017
baada ya kubaini watu wengi
Dar es Salaam wanatamani
kufuga samaki kama wana-
vyofuga kuku, lakini kuna
uhaba wa maeneo.
Alisema walitumia fursa
hiyo kuanzisha mradi unao-
tumia eneo dogo na wenye

matokeo makubwa.

Meja Ngondo alisema
eneo la mita za mraba 100
linatosha kuanzisha mradi wa
ufugaji samaki ngazi ya fa-
milia na kumpa mtu matokeo
makubwa kuliko angefuga
bwawani.

“Kun aina tatu za ufugaji
samaki, ya kwanza ni wa fa-
milia unaotumia matangi
yaliojengwa kwa saruji ya lita
5,000 za maji yenye uwezo wa
kuchukua samaki kilogramu
120 hadi 130 ambao ni sawa
na samaki 500 na gharama
yake hadi kufungiwa ni Sh
milioni 5.5.”

“Ya pili ni ya kati iitwayo
standard ya lita 10,000 inay-
ogharimu Sh milioni 9.5 na
inachukua samaki 1,000 na ya
mwisho ni ya kibiashara zaidi,
hii gharama yake ni Sh milioni
16 na inachukua samaki 1,500
mpaka 2,000 na lita za maji
30,000,” alisema.

Kwa mujibu wa Jeja
Ngondo, wameshawafungia

mradi huo watu zaidi ya

24 tangu mradi uanze na
wametoa mafunzo kwa zaidi
ya watu 500.

Alisema mradi wa Suma
JKT ndio wenye gharama
nafuu zaidi kwa kuwa
wamelenga kuwasaidia wa-
nanchi kufuga kitaalamu na
kuwtaaka wafike katika banda
lao la maonesho kupata elimu
zaidi au baada ya maonesho
kwenda Mbweni JKT kwenye
mradi huo ili kujifunza zaidi.

“Mfugaji hupewa vifa-
ranga vyenye miezi miwili
kulingana na aina ya ufugaji
anaotaka na baada ya miezi
minne huvuna samaki. Mtaani
kilo moja ya samaki huuzwa
kwa zaidi ya Sh 10,000,”
alisema.

Alisema waliamua ku-
washirikisha zaidi wananchi
katika mradi huo kutokana
na miaka ya nyuma kutokea
udanganyifu mwingi katika
ufugaji wa samaki na kufanya
watu wakate tamaa.

sasEEes R

Scanned with CamScanner



——

B UWWRY Uk S Julai 11,2021
*Wanawake tumieni fursa ya |
ufugaji, uvuvi kujiinua kiuchumiy

WANAMKE ni

jeshi  kubwa

hii ni  kauli

inayoakisi

uhalisia wa

uwezo wa
mwanamke katika mapambano
ya kujikwamua kiuchumi.

Ufugaji na uvuvi ni sekta
muhimu ambazo wengi
huamini kuwa wanaume ndiyo
wanaostahili  kujishughulisha
nazo, dhana ambayo ni potofu
katika maisha.

Imeshuhudiwa mara kadha
wanawake wakijikita katika
shughuli ndogondogo ndani ya
sekta hizo, kama uvuvi wengi
wao huishia kupokea samaki
kutoka katika mashua bada ya
kuvuliwa na wanaume.

Wengi hufanya hivi
wakiamini  hawana uwezo
zaidi ya wanachokifanya, huku
wakigubikwa na mitazamo kuwa
uvuvi wa kuingia baharini au
ziwani ni stahili ya wanaume
pekee.

Shughuli ndogondogo
hizo wanazofanya huwaingiza
kipato kidogo kisichotosheleza
hata mahitaji ya familia, hivyo
wanajikuta wakiwajibika muda
mwingi usiolingana na fedha
wanazoingiza.

NI ukweli  usiopingika
kuwa wapo wanawake lukuki
waliofanya mageuzi makubwa
katika shughuli mbalimbali, lakini
wamesahau sekta ya mifugo na
uvuvi zenye fursa kubwa katika
kujikwamua. _

Ni imani yangu kuwa, hatua
ya serikali kupanga mkakati

wa kuziboresha sekta hizo,
itawapa chachu wanawake
kuzichangamkia kutokana na
fursa nyingi zilizopo ndani yake.

Itakumbukwa serikali
katika mwaka huu wa fedha,
imeahidi kununua meli nane
kubwa za uvuvi na maboresho
mengine katika sekta ya mifugo
ikiwemo matumizi ya teknolojia
katika malisho, hatua ambazo
zinatarajiwa kuwanufaisha
wadau wa sekta husika.

Pamoja na mambo mengine,
Naibu Waziri wa Mifugo na

Itakumbukwa
serikali katika mwaka
huu wa fedha,
imeahidi kununua
meli nane kubwa za
uvuvi na maboresho
mengine katika sekta
ya mifugo ikiwemo
matumizi ya teknolojia
katika malisho, hatua
ambazo zinatarajiwa
kuwanufaisha
wadau wa sekta
husika

Uvuvi Abdallah Ulega, aliwahi
kubainisha kuwa serikali imefuta

tozo baadhi ya kodi zilizokuwa
zinakwamisha = maendeleo ya
sekta ya mifugoi nchini,

Pia, ili kuboresha sekta hiyo

E v Ar -
M-r

T I i
Na IRENE MWASOMOLA

0Bs4415118
{renemwasomolaggmail. com
T —

Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa
kushirikiana na Bank ya Kilimo
(TaDB) itatoa mikopo kwa
vikundi wya wafugaji ambapo
sh. Dbilioni 20 zimetengwa
kufanikisha hilo.

Bila shaka, mageuzi haya
yatafuta  mtazamo  kuwa
wanaume ndiyo wanaopaswa
kuwa wavuvi na wafugaji pekee,
badala yake hata wanawake
watajikita katika shughuli hizo ili
kuwa sehemu ya wanufaika wa
fursa zilizozalishwa kwa juhudi
2a serikali.

Aidha ni  wajibu  wa
wanawake kuchangamkia fursa
hizo kwa kuchapa kazi kwa bidil
ili kuunga mkono juhudi za Rais
Samia Suluhu Hassan, kukuza
uchumi wa taifa na mwananchi
mmoja mmoja.

Kwani sekta hizo ni daraja
tosha la kuwakomboa vijana
Na wanawake wote sio wa vijiini
pekee bali hata na mjini.

_Pia ni wakati wa wanawake
kujihusisha na ufugaji wa kisasa
lli kuzalisha bidhaa zitakazokidhi
soko la kimataifa.

Kutokana na mafanikio haya
Nawiwa kuipongeza serikall
chini ya Rais Samia kwa namna
alivyoboresha na kusimamla
sekta ya mifugo na uvuvi il
kuwanufaisha wadau,
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Wakulima wamwani

Mtwara walalamikia bei

Na Sijawa Omary,
Miwara

AKULIMA wa
zao la Mwani
kutoka Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Mtwara wamelalamikia
uwepo wa bei ndogo
kwenye zao hilo ikilin-
ganishwa na ugumu wa
kilimo hicho.
Hayo yameelezwa hivi
karibuni na wakulima wa

zao hilo la Mwani wakati
wa mafunzo ya siku moja
yaliyofanyika Mjini Mtwara
ya kuwajengea uwezo zaidi
namna ambavyo wanaweza
kuboresha kilimo hicho

na kupata soko la uhakika
ndani na nje ya nchi.

Mafunzo yameshirikisha

Naumbu pamoja na Mkungu
chini ya Kampuni in-
ayojihusisha namasuala ya
kusafirisha mizingo Duniani

LR R R Y]

(DHL) na Shirika lisilo la
Kiserikali linalojihusisha
na masuala mbalimbali ya
kijamii mkoani Mtwara la
MSOAPO.

Mkulima kutoka Kijiji cha
Mkungu Kikundi cha Juhudi
kwenye halmashauri hiyo,
Sharifa Abdallah alisema
wamekuwa na jitihada kub-
wa ya kulima kilimo hicho
lakini bei ni ndogo; hivyo
ombi lao kwa serikali kulian-
galia zao la Mwani liweze

= = - = S

sl A A U R ﬁ-m'*‘M

kupata soko la uhakika.
Asia Selemani kutoka

moja ya zao hilo wanauza Sh
500 ambayo ni ndogo.
Mratibu wa Shirika la

Msoapo, Mustafa Kwiyunga
alisema mafunzo hayo yame-
kuja baada ya kuona vikundi
na wakulima haobadoha- + -
wana uwezo'wa kupmdml’uﬁih
wenyewe. 1
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NA MWANDISHI WETU
SIKU 100 tangu Serikali ya

va Mifu

Awamu ya Sita iingie ma- |

darani zimekuwa za ma-
famikio makuobwa katika
Wizara ya Mifugo na Uvuavi
kwani katika kipindi hicho
imetekeleza kari mbalim-
bali
Kwa mujibu wa Wazird wa
hﬂlﬁd o4 Uvivi Mashim-
ba Ndaki anasemaa kazi
hizo ni zile zlizopangwa
kutekelerwa katika mwaka
wa fedha 2020/2021.
Aldha, Warzin Ndaki
anasema baadhi ya kasi
hizo zimetokana na maele-
kezo ya Samia Suluhw Has-
san, Rals wa Jamhuri ya
Muungano wa  Tanzania
aliyoyatoa katka matubio
mbalimbali ili kuboresha
Sekta za Mitugo na Uvuvi
Hivyo haya ni baadhi va
malanikio ambayo yame-
patikana katika siku 100
a awala wa Hafs Samia
kama yanavyoelezwa na
Wazini Ndaki
TEKELEZAT  KATIKA
SEKTA YA MIFUGOD
Wazin Ndaki anasema

katika kipindi cha siky | nje ya nchi.” anasema Wa-
100 ya Serikali ya Awamu |

ya Sita, malanikio yaliyo-

patikana katika sckta ya |
mifugo ni pamoja na ujen- i

# wa visima virefu viwil
12] katika Halmashaur ya

Wu}a'n ya Iringa (Usolanga)
na Mpapa (Manyoni) vime-
likia asilimia 70 na asitimia

30 miawaba. Pla, ukarabat
wa mabwawa matatu (3) ya
Chamakweza  (Chalinze),
Kimokoua (Longido) na
Marakauo (Simanpiro) ume-
kamilika kwa asilimia 100
Anaeleza mafanikip
mengine ni kwamba jumla
ya helda 32 04421 zimet-
Engwa katika Wilaya za

Tmr.tmka. Neimbo na |
Miele kwa ajili ya malisho,
Vile

vile Wazin Ndake
analalanua  zaidi  leatibn
kipindi hik Serikali ime-
foa mafunzo na lesen) kwa
wachunafi ngozi 340 wa

machinjic za ya
Kinondoni na T Dar
&5 Salaam

Pia, imewapatia vilendea
kani Wakaguzri wa Ngoz
34 wa Wilaya za Mikoa ya
Mwanza, Simiyu, Shin-
anga na Mara. Lengo ni
Eum upuﬁium?t wa
ngoz bora owa ajili ya vi-
wanda.
“Mnada wa mifugo wa

mpakant wa Magena, Mara
umefunguliva ili kuweze.
sha biashara ya mifugo kat
ya Tanzania na Kenya Pia
ujenzi wa mnada wa milu-
go wa upili wa Burirayom-
bo, Geita umehikia asilimia
50, Lengo mi kuboresha bi-
ashara ya mifugo ndani na

zin Ndaki na kuongeza,
"Jumla ya ng'ombe wa
asili 146 katika mkoa wa
lringa na ng'ombe 152
kattka mkoa wa Singida
walifanyiwa uchambuz il
kubairi na kulunza mbari
za ng'ombe wa asili,".
Kwamba Wizara ya Mihi-
go na Uvuvi [Sekla ya Mifu-
go) kwa upande wa Serikali
ya Jamhun ya Muungano
wa Tanzania (SMT) na Wiz-
g ya Kilimo, Umwagil-
iaji, Maliasili na Mifugo
kwa upande wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar (SMZ)
zimelanya kikao na kulu-
baliana kuendeleza ush.
irikiano kiutendajl katika
HEMI za idara na taasisi
20 chind ya Wizara hizo
“Lengo ni  kuwimarisha
sekla 23 mitugo katika
pande mbili za muungano
i Hweze kuchanmgia zaidi
katika ukuaji wa uchumi na
maendeleo ya wananchi, ",
TEKELEZAIl " KATIKA
SEKTA YA UVUVI

Kwa up-mde wi Sekta va
Uwuvi Wazin Ndakd nnusblla-
ma ni moja kati ya sekta za

kiuchumi hapa nchini,
Anatema shughuli  za
uwvuvi  huchangla  kati-

ka kuwapatia wananchi
uhakika wa chakula, lishe

kuongeza lupato, Kupun-
Guza umaskini, kupata fed-
ha za lageni na kuchangia
kwenye palo la Taifa,

Anataja baadhi ya ma-
fanikio yaliyopatikana ka-
ka siku 100 za wongozi
wa Awamu ya Sita kowa ni
pamoja na kukamilika kwa
upenm wa Majengo Matalu
¥a Ofisi 2a Vikundi vya usi-
mamizi wa Rasilimali ya
Uvuvi BMU) katika Wilaya
za Pangani [Kipumbwi),
Mkinga (Zingibari) na Bag-
amoyo [Dunda)

Anafafanua kwamba ni |

katika kipindi hiki ambapo
kumekuwa na jubudl za
maboresho ya miundom.
binu wezeshaji ya shughull
za uvuvi kwa Kuanra ujenz
wa mialo sila (6) katika
Kanda ya Ziwa Victora,
ujenzi wa soko la samalki la
Mbamba Bay-Nyasa Mkoa-
ni Ruvuma, pa kutanga-
zwa kwa zabuni ya kupata
Mkandarasi wa [Ikumhﬁl‘.i
wa Soko la Samaki la Feri-
Dar es Salaam wlakacanza
mwez Julal 2021,

vile anataja ma-
lanikio mengine kuwa ni
kutengwa kwa fedha za
ndani  shilingi
katika bajeti ya 20212022
kwa ajili ya kuanza ujenzi

wa Bandar ya Uwna ka-
tika enes la M i Baga-
moyo,

Wazid Ndaki anaende-
lea kusema kuwa Wicars
imefanikishs kuzinduliwa
kwa Dawati la Jinsia ka-
tika Sekia ya Uvuvi i ku.
wawezeshs wanawake

ipasavyo katika

bilioni 50 |

—

Tanzanile | Jumalatu Julal 12, 202]

uchumi wa buluu kupitia
sekta ya Uvuvi pamoja na
kanuni mpya za kusimamia
na kuendeleza Usvud wa
Bahari Kuu zimetayarish-
wa na kutangarwa katika
Gazell la Senkali Na. 334
va tarche 23 Aprili, 2021,

Lakini pia  imetangaza
lursa za uwekezajl zilizopo
kwenye Sekla ya uvuvi
Kupitia mikutano ya kitaifa
yyojumnuishs wageni ku-
loka Ufalme wa Saudi Ara-
bia, Jambhuri wa Watu wa
China, na Umoja wa Falme
za Kiarabu

Addha, hil  ilifanikisha
Juni 22, 2021 kwa mara ya
kwanza Mamlaka ya Kusi.
mamia Uvuvi wa Bahari
Kuu (DSFA) kukusanya
%r[:lulu gg Daola za Marekani

. 000 sawa na TSH 1 .84

bilioni malipo ya leseni =5
uvuvi wa Bahan Kuu kwa
meli 22 baada ya meli za
kigeni kusitisha kuchukua
leseni za Tanzania mwaka
201772018 kulikosababishy
Serikali kukosa mapato na
DSFA kushindwa kujiende.
sha yenyewe

Addha anasema nl katika
kipindi hila Wizara imefan.
ikisha ununuzi wa mabeti
Imuug:a mJ:;clh 112} na injin
sita (B) za kupachika kwa
afili ya kuimarisha uling
wa rasilimall za wvuvi am.
bapo pia Taasisi ya Utafity
wa Uvuvi [TAFIRI) imedan-
H\:inwguwawmmhn wa-
Vil katika ulkands wa
Pwanl ya Bahar ya Hindj
kuvua kwa ufanisi kwa ku-
wapalia taarifa za maeneq
yenye samald ini

Waziri Ndaki afunguka mafanikio Wizara
go na Uvuvi siku 100 za Samia

Wariri Ndaki  anaelezs
kwamba katika kipindi
hiki DSFA pla i
maandalizi na kuwezeshs
Mawazin wenye dhamana
ya Sekta ya Uvuvi SMT na
SMZ kusaini Kanuni Mpya -
za Kusimamia na Kuende-
leza Uvuvi wa Bahar Kuyg
za mwaka 2021 na kuanza
kutumika rasmi tarehe 23
Aprili, 2021.

le vile DSFA imeimali-
sha ulinzi wa rasilimali 2a
uvuvi na shughuli haramy
zinazchusiana mna uvovd
katika eneo la ukanda wa
uchumi wa bahari (EEZ) in-
alolisimamia kwa kutumia
miflumo yake ya kufuatla
mienendo ya mell amba
ambapo larche 23 April,
2021 thiinasa na kulanikisha
kukamalwa kwa mashua
Hy iliyokuwa (kipeparusha
bendera ya lran iliyokuwa
na kilogramu 85936 za
madawa ya kulevya,

Anasema kwamba [E
kunufaika na fursa za Uchy-
mi wa Buluu kupitia tasnia
va ukuzajl viumbe maji
serikali imetenga  shilingi
bilioni 18 ambazo statum.
ka Kujenga, kukarabati na
kupanua miundombinu ka.
Uka vituo sita [6) vya kuen-
deleza ukuzaji viombe maji
¥¥a  Mwamapuli-Tabora,
Ruhila- Ruvuma, Kingol-
wira-Motogoro, Nyengedi

| = Lindi, Machui-Tanga, na

Rubambagwe-Geita
Anacleza hatua hil ita-
saidia  kupunquza tatize
la upungutu wa vifaran-
Ga bora vya samaki kwa

| kuongeza uzalishaji kutoka

|
|
|
]

vilaranua milioni 2 hadi ku-
fikia milioni 8 kwa mwaka
na kuboresha utoajl wa
huduma za ugani hususani
kutoa mafunzo kwa viten-
do kwa angalau wananchi
3,000 ili kuhamasisha na
k““::]ﬂﬂﬁ:l;: ufugaji samaki
ha viumbe majj wengine
kwa tija na faids na ku-
Panua wigo wa heduma za
ugani. _
 Lakini pia itasajdia kuan-
zisha darasa 40
¥a ufugaji samaki yatayo-
CHAmwa na vikundi vya
¥ijAna na kinamama_
Kwamba huy ni mwanzo
wa ﬂlﬁlﬂkumjl wa azma ya
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akizungumza na mfugaji anayemiliki kitalu namba mbili, Primus Karokola rkulia].waléii )

alipotembelea kuangalia mifugo iliyopo kwenye ranchi ya Mabale, wilayani Misenyi, mkoani Kagera jana. Kushoto ni Katibu Mkuu wizara hiyo,

Prof. Elisante Ole Gabriel. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Nipashe Uk.2, Jula

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki (katikati)
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